fbpx
  • CÔNG TY TNHH KIỂM TOÁN VÀ ĐỊNH GIÁ THĂNG LONG - T.D.K
  • T.D.K - 升龍審計和定價有限公司
  • Thang Long - T.D.K Auditing And Valuation Company Limited

thuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập bất thường

Hỏi & Đáp tài chínhDanh mục đơn: Hỏi đáp về Thuếthuế thu nhập cá nhân đối với khoản thu nhập bất thường
Nguyễn Thị Dung (nguyenthuydxxx@gmail.com) hỏi 1 năm trước

Kính gửi Tổng cục thuế
Doanh nghiệp chúng tôi có tặng hàng hóa không thu tiền kèm theo việc mua bán hàng hóa cho các cá nhân là: Môi giới, đối tác, đại diện và các cá nhân tự do khác có tác động tích cực đến việc mua, bán hàng hóa theo chương trình khuyến mại đã đăng ký với Sở Công Thương. Vậy những trường hợp đã được tặng hàng hóa không thu tiền ( hưởng khuyến mại) nêu trên thì có phải nộp thuế TNCN bất thường không? Hoặc trường hợp nào phải nộp thuế TNCN bất thường ? Trường hợp nào không phải nộp thuế TNCN bất thường (10% ) ạ?
Xin chờ câu trả lời của Quý cơ quan.
Xin chân thành cảm ơn!

Từ khóa tìm kiếm:

  • dđóng thuế thu nhap bat thuong

1 Câu trả lời
Nguyễn Phương Thanh Nhân viên trả lời 1 năm trước

Chào bạn,
Theo điểm b, khoản 6 và khoản 10 Điều 3 Luật Thuế TNCN 2007; điểm b, khoản 6, Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các trường hợp hàng khuyến mại phải chịu thuế TNCN như sau:
– Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.
– Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khóan, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

Như vậy,
– Hàng khuyến mại phải đăng ký quyền sở hữu, sử dụng (như chứng khoán, nhà, xe …) thì người nhận khuyến mại phải nộp thuế TNCN.
– Hàng khuyến mại các hình thức trúng thưởng, xổ số (khoản 5, khoản 6 Điều 92 của Luật Thương mại) thì phần giá trị hàng khuyến mại vượt trên 10 triệu đồng thuộc diện nộp thuế TNCN (*).
– Hàng khuyến mại không thuộc 2 trường hợp trên thì không thuộc diện nộp thuế, người nhận hàng khuyến mại không phải nộp thuế TNCN.

Your Answer

Đánh giá nội dung bài viết
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars
(Bài viết chưa có đánh giá)
Loading...
Chia sẻ để thành công