• CÔNG TY TNHH KIỂM TOÁN VÀ ĐỊNH GIÁ THĂNG LONG - T.D.K
  • T.D.K - 升龍審計和定價有限公司
  • Thang Long - T.D.K Auditing And Valuation Company Limited

Phương pháp tính thuế tài nguyên năm 2017

Hỏi & Đáp tài chínhDanh mục đơn: Hỏi đáp về ThuếPhương pháp tính thuế tài nguyên năm 2017
Phan Thị Thu Hà (cucbachnhxxx@gmail.com) hỏi 1 năm trước

Kính gửi chuyên mục!

Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực khai thác, sản xuất đá làm vật liệu xây dựng thuộc tỉnh Đắk Nông. Đá hộc sau khi nổ mìn xong dùng búa đập ra các kích cỡ khác nhau, một phần được xuất bán, số lượng còn lại đưa vào máy nghiền, nghiền ra các sản phẩm đá làm vật liệu xây dựng như: đá 1×2, đá 2×4, đá 4×6,,…

Tôi xin trình bày phương pháp tính thuế tài nguyên năm 2017 như sau, kính mong chuyên mục giải đáp giúp tôi phương pháp tính thuế tài nguyên này có đúng với quy định của luật thuế tài nguyên hiện hành không?

Ví dụ:

– Giả sử tồn kho đầu kỳ các loại đá = 0m3

– Xác định sản lượng đá hộc khai thác trong tháng 01/2017: 8.000 m3.

– Tháng 1/2017, Công ty xuất bán các loại đá với số lượng như sau: Tỷ lệ quy đổi Số lượng đá Doanh thu (đồng) “Quy đổi từ sản lượng đá các cỡ Loại đá về đá hộc thành phẩm (đồng) ra sản lượng đá có theo quy định xuất bán sản lượng bán ra lớn nhất”(m3)

Đá 1×21,42 2.754 651.790.386 2.754

Đá hộc1 98 12.472.726 69

Đá 2×4 1,4 565 110.432.075 557

Đá 4×6 1,25 2.530,5425.584.551 2.227,6

Cộng 1.200.279.738 5.607,6

Căn cứ: “Điều 5. Sản lượng tài nguyên tính thuế” theo TT152/2015/TT-BTC hướng dẫn như sau:

1. Đối với loại tài nguyên khai thác xác định được số lượng, trọng lượng hoặc khối lượng thì sản lượng tài nguyên tính thuế là số lượng, trọng lượng hoặc khối lượng của tài nguyên thực tế khai thác trong kỳ tính thuế.Trường hợp tài nguyên khai thác thu được sản phẩm tài nguyên có nhiều cấp độ, chất lượng, giá trị thương mại khác nhau thì sản lượng tài nguyên tính thuế được xác định theo sản lượng từng loại tài nguyên có cùng cấp độ, chất lượng, giá trị thương mại như nhau hoặc quy ra sản lượng của loại tài nguyên có sản lượng bán ra lớn nhất để làm căn cứ xác định sản lượng tính thuế cho toàn bộ sản lượng tài nguyên khai thác trong kỳ.

Ví dụ 1: Doanh nghiệp A khai thác đá sau nổ mìn, khai thác thu được đá hộc, đá dăm các ly khác nhau thì được phân loại theo từng cấp độ, chất lượng từng loại đá thu được để xác định sản lượng đá tính thuế của mỗi loại. Trường hợp, doanh nghiệp A có bán một phần sản lượng đá hộc, số đá hộc, đá dăm còn lại được đưa vào đập, nghiền thành các loại đá dăm có các cỡ (ly) khác nhau thì sản lượng tính thuế được xác định bằng cách quy từ sản lượng đá các cỡ (ly) ra sản lượng đá có sản lượng bán ra lớn nhất để xác định sản lượng đá thực tế khai thác để tính thuế tài nguyên. Doanh nghiệp A thực hiện khai, nộp thuế đối với sản lượng đá khai thác theo giá bán tương ứng.”

– Tôi quy đổi sản lượng các loại đá xuất bán ra sản lượng đá có sản lượng bán ra lớn nhất để xác định sản lượng đá thực tế khai thác để tính thuế tài nguyên được 5.607,6m3 (sản lượng đá có sản lượng bán ra lớn nhất trong tháng 01/2017 là đá 1×2: 2.754m3).

– Đơn giá tính thuế tài nguyên T01/2017 (= 651.790.386 đồng/ 2.754 m3) = 236.670,4 đ/m3Thuế tài nguyên Tháng 01/2017 kê khai và nộp là : 5.607,6 m3* 236.670,4đ/m3 *10% = 132.715.294đồng.

Tôi xin được hỏi: Nếu tôi kê khai với sản lượng 5.607,3m3 (đây là sản lượng đá xuất bán trong tháng được quy ra sản lượng đá có sản lượng bán ra lớn nhất -Đá 1×2), trong khi sản lượng Đá hộc mà công ty khai thác được là 8.000m3 thì liệu có mâu thuẫn với Điều 9 theo TT152/2015/TT-BTC“

2. Hàng tháng, NNT thực hiện khai thuế đối với toàn bộ sản lượng tài nguyên khai thác trong tháng (không phân biệt tồn kho hay đang trong quá trình chế biến).”Tôi không biết phương pháp tính thuế tài nguyên như trên có đúng với quy định của luật thuế tài nguyên hiện hành không?

Kính mong Chuyên mục vui lòng giải đáp giúp tôi trên cơ sở số liệu của ví dụ này để tôi biết và thực hiện đúng theo quy định. Xin chân thành cảm ơn!

Từ khóa tìm kiếm:

  • cách tính thuế tài nguyên
  • cách tính thuế tài nguyên khai thác đá
  • hướng dẫn quy sản lượng tính thuế tài nguyên
  • hướng dẫn quy đổi sản lượng tài nguyên
  • kế toán công ty khai thác đá
  • quy doi sản lượng tính thuế tài nguyên
  • thuế tài nguyên
  • tính toán chỉ số tiêu thụ tài nguyên
  • xác định sản lượng tính thuế tài nguyên

1 Câu trả lời
Nguyễn Hoàng Vụ Nhân viên trả lời 1 năm trước

Chào Bạn Thu Hà

Tôi xin trả lời câu hỏi của Bạn như sau:

1. Về xác định thuế tài nguyên.

– Việc Bạn xác định loại đá có sản lượng bán ra lớn nhất là đá 1×2. Sau đó, quy đổi sản lượng các loại đá khác ra sản lượng đá 1×2 là Đúng. (Còn tỷ lệ quy đổi giữa các loại đá như thế nào thì NNT phải tự xác định và tự chịu trách nhiệm).

– Việc Bạn xác định đơn giá tài nguyên theo hướng dẫn của TT 152/2015/TT-BTC là đúng.

– Việc Bạn xác định ra số thuế tài nguyên phải nộp là Đúng.

2. Thảo luận về sự mâu thuẫn trong TT 152/2015/TT-BTC.

Sản lượng được quy đổi để tính thuế (5.607,3 m2) và sản lượng khai thác (8.000 m3) khác nhau là chuyện bình thường.

Bạn thấy mâu thuẫn ở điều 9: “Sản lượng tài nguyên tính thuế là tổng sản lượng tài nguyên khai thác trong năm” đúng không?

Thực tế thì điều này chẳng có gì mâu thuẫn cả.

Ứng vào đơn vị của Bạn: Tôi ví dụ rằng, hàng tháng đơn vị Bạn đều khai thác được 8000 m3.

Sản lượng tài nguyên tính thuế là tổng sản lượng tài nguyên khai thác trong năm = 12 x 8.000 m3 = 96.000 m3.

Để tính thuế tài nguyên trong trường hợp của đơn vị bạn, có 2 cách:

C1: Sản lượng tài nguyên tính thuế được xác định theo sản lượng từng loại tài nguyên có cùng cấp độ, chất lượng, giá trị thương mại như nhau. Trong trường hợp này, tổng sản lượng tài nguyên khai thác sẽ là: 96.000 m3.

C2: Quy ra sản lượng của loại tài nguyên có sản lượng bán ra lớn nhất để làm căn cứ xác định sản lượng tính thuế cho toàn bộ sản lượng tài nguyên khai thác trong kỳ. Trong trường hợp này, tổng sản lượng tài nguyên khai thác sẽ được quy đổi ra sản lượng tài nguyên bán ra lớn nhất (sản lượng tài nguyên được quy đổi nhằm mục đích tính thuế), tức là Chúng tương đương nhau (quy đổi = tương đương).

Còn vướng mắc, Bạn có thể liên hệ với Tôi theo số: 0904 502 188 để cùng thảo luận.

Chúc Bạn thành công!

Your Answer

Đánh giá nội dung bài viết
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars
(Bài viết chưa có đánh giá)
Loading...
Chia sẻ để thành công